Diễn đàn sinh hoạt Chi bộ (đợt 1) năm 2024
Thứ sáu - 24/05/2024 05:26
Thực hiện Hướng dẫn số 78-HD/BTGĐUK ngày 04/3/2024 của Ban Tuyên giáo Đảng ủy khối cơ quan và doanh nghiệp tỉnh về tổ chức Diễn đàn Chi bộ năm 2024; Kế hoạch số 263-KH/ĐU ngày 27/02/2024 của Đảng ủy Sở Nội vụ tỉnh Quảng Trị về thực hiện chuyên đề năm 2024 “Học tập và làm theo tư tưởng đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh về phòng, chống tham nhũng và tiêu cực”; Kế hoạch số 31-KH/CB ngày 12/3/2024 của Chi bộ Trung tâm Lưu trữ lịch sử tỉnh về học tập và là theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh năm 2024.
Ngày 24/5/2024, Chi bộ Trung tâm Lưu trữ lịch sử tỉnh đã tổ chức Diễn đàn sinh hoạt Chi bộ (đợt 1) năm 2024 và triển khai 2 nội dung học tập: “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực” và “Tăng cường bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; đấu tranh, phản bác các quan điểm sai trái, thù địch, trong tình hình mới gắn với trách nhiệm cán bộ, Đảng viên thiết lập và sử dụng trang thông tin điện tử cá nhân trên internet và mạng xã hội”, tham dự Diễn đàn, gồm toàn thể Đảng viên, viên chức lao động Trung tâm.
Từ kết quả đạt được và những kinh nghiệm rút ra từ thực tiễn quá trình tổ chức Diễn đàn sinh hoạt Chi bộ thời gian qua cho thấy việc tổ chức Diễn đàn đã tạo sự chuyển biến trong nhận thức của tập thể cấp ủy chi bộ và cá nhân mỗi Đảng viên, tạo được môi trường sinh hoạt Đảng dân chủ, thẳng thắn để mỗi Đảng viên, viên chức lao động tự giác soi mình, thảo luận, trao đổi, không nặng về phê bình, chỉ trích nhau, tạo được sự đồng thuận và quyết tâm trong việc đưa Nghị quyết Trung ương đi vào cuộc sống. Đây là hình thức đem lại không khí mới trong sinh hoạt Đảng, được Đảng viên, viên chức lao động đồng tình và đánh giá cao, là một bước đổi mới trong sinh hoạt chi bộ, sinh hoạt chính trị tư tưởng, tự phê bình và phê bình trong Đảng; góp phần nâng cao vai trò, tính chiến đấu của Đảng viên trong công tác xây dựng, chỉnh đốn Đảng. Qua Diễn đàn cũng đã tạo được sự chuyển biến rõ nét trong hành động của mỗi chi bộ và mỗi Đảng viên, viên chức lao động, từ đó mỗi cấp ủy, chi bộ đã nhìn nhận lại sự lãnh đạo, quản lý của chi bộ và đề ra các giải pháp để quản lý, giáo dục quần chúng tốt hơn; đối với cá nhân mỗi Đảng viên, viên chức lao động thay đổi rõ nét nhất là về tinh thần, thái độ tham gia học tập lý luận chính trị, trách nhiệm với công việc và thái độ phục vụ nhân dân... góp phần vào xây dựng văn hóa, con người Việt Nam đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới. ![](/uploads/news/2024_05/z5472038488574_12fbab45095fd2f816a7f85c8c5efb8d.jpg)
Tác giả bài viết: Phan Thị Quyên, Nguyễn Thị Mười - Trung tâm Lưu trữ lịch sử tỉnh Quảng Trị
Nguồn tin: luutru.quangtri.gov.vn
Chú ý: Việc đăng lại bài viết trên ở website hoặc các phương tiện truyền thông khác mà không ghi rõ nguồn http://luutru.quangtri.gov.vn là vi phạm bản quyền